Tôi có một xe tải 1 tấn 4, hiện đang chở đồ nhà và không kinh doanh vận tải. Vậy xe tôi có bắt buộc gắn camera hành trình không? Anh Nguyễn Hoàng (Tp. Đà Nẵng).

Xe tải 1 tấn 4 có bắt buộc gắn camera hành trình?
(Ảnh minh họa)

Điều 67 Luật Giao thông đường bộ quy định: Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ôtô phải có đủ các điều kiện như phải gắn thiết bị giám sát hành trình của xe theo quy định của Chính phủ.

Ngoài ra, Nghị định số 86/2014 của Chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ôtô quy định: Xe ôtô kinh doanh vận tải hành khách, xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo rơ móoc, sơ mi rơ móoc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình.

Điều 14 của Nghị định này quy định lộ trình lắp đặt thiết bị giám sát hành trình đối với các xe chưa được lắp đặt trước ngày 1/12/2014 như sau:

– Trước ngày 1/7/2015 đối với xe taxi, xe đầu kéo rơ móoc, sơ mi rơ móoc, sơ mi rơ móoc hoạt động kinh doanh vận tải;

– Trước ngày 1/1/2016 đối với xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

– Trước ngày 1/7/2016 đối với xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 7 tấn đến dưới 10 tấn;

– Trước ngày 1/1/2017 đối với xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 7 tấn;

– Trước ngày 1/7 năm 2018 với xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Như vậy, việc lắp thiết bị giám sát hành trình được thực hiện theo lộ trình, theo đó xe ôtô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn thì lắp thiết bị giám sát hành trình trước ngày 1 tháng 7 năm 2018.

Điều 24 Nghị định 46/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định: “Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”, theo Tài chính.

Thanh Thanh

Có thể bạn quan tâm:

Thể Loại: Trong nước Pháp luật

CLIP HAY

Ad will display in 09 seconds