Nếu anh bạn đủ 50 tuổi phải bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mới đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi.

Hỏi: Anh tôi sinh năm 1973 đã tham gia BHXH bắt buộc tính đến hết tháng 3/2018 là tròn 20 năm, trong đó có 17 năm làm công việc nặng nhọc độc hại. Hiện nay sức khỏe yếu không đáp ứng được công việc nên doanh nghiệp thông báo cho nghỉ việc từ tháng 4/2018. Anh tôi không đóng BHXH nữa mà chờ đến đủ 50 tuổi thì có được về hưu sớm không? Hay phải tham gia BHXH tự nguyện?

Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 55 Luật BHXH năm 2014, lao động nam khi nghỉ việc từ ngày 01/01/2018 trở đi có đủ từ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc 1 trong các trường hợp sau đây:

  • Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, nghỉ hưu trong năm 2018 phải đủ 53 tuổi, nghỉ hưu trong năm 2019 phải đủ 54 tuổi, nghỉ hưu từ năm 2020 trở đi phải đủ 55 tuổi thì đủ điều kiện hưởng lương hưu trước tuổi.
  • Đủ 50 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.
  • Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của anh bạn không có thông tin về việc suy giảm khả năng lao động và nghề nghiệp thực sự làm việc nên chưa đủ căn cứ trả lời cụ thể, theo Pháp Luật VN.

Nếu anh bạn đủ 50 tuổi phải bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mới đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi. Sau khi nghỉ việc, nếu anh bạn có nguyện vọng thì có thể tham gia BHXH tự nguyện để sau này được hưởng mức lương hưu cao hơn.

Khôi Minh

Có thể bạn quan tâm:

CLIP HAY

Ad will display in 10 seconds