Vợ tôi muốn tự thay đổi màu sơn cho ô tô khác với màu trong Giấy đăng ký, như vậy có bị xử phạt? (Quang Trung, Hải Phòng)

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

– Phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000-400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

– Đối với ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự, chủ phương tiện vi phạm bị tiền từ 300.000-400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000-800.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra, chủ phương tiện phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định.

Như vậy, chủ phương tiện có thể bị phạt từ 100.000-800.000 đồng nếu sơn lại màu xe khác với màu trong Giấy đăng ký. Ngoài ra, phải khôi phục lại màu sơn nguyên bản.

Màu sơn là chỉ số nhận dạng ô tô có cả trong giấy chứng nhận đăng ký ô tô và sổ chứng nhận kiểm định. Do đó, việc thay đổi màu sơn của xe phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể, Điều 14 Thông tư số 15/2014/TT-BCA hướng dẫn:

– Xe thay đổi màu sơn phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

– Hồ sơ đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe bao gồm: Tờ khai đăng ký xe, giấy đăng ký xe cũ; chứng minh nhân dân hoặc Sổ hộ khẩu của chủ xe.

– Khi làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe phải mang xe đến kiểm tra.

Huyền Hương