Hỏi: 2 ngày trước, tôi có thay đèn led cho xe máy để tăng hiệu quả chiếu sáng. Tuy nhiên, khi lưu thông trên đường vào buổi tối, tôi bị CSGT giữ lại, xử lý lỗi Tự ý thay đổi đặc tính của xe. Vậy quy định cụ thể về vi phạm này như thế nào? (Tuấn Anh, Hà Nội) 

Trả lời:

Theo Điều 55, Luật giao thông đường bộ 2008, chủ phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu, hệ thống của xe trái thiết kế của nhà sản xuất. Việc bạn thay đèn led cho xe máy đã phạm lỗi Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.

Về mức phạt, Nghị định 46/2016/NĐ-CP có nêu, phạt tiền 800.000-1.000.000 đồng chủ sở hữu mô tô, xe gắn máy về hành vi thay đổi đèn chiếu sáng, khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính xe.

Với trường hợp trên, ánh sáng từ đèn led sau khi thay quá mạnh, hơn nữa bạn lại lưu thông trong trung tâm thành phố, khu dân cư… có thể khiến người đi đường bị chói mắt, dễ xảy ra tai nạn không đáng có.

Bên cạnh đó, Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 nghiêm cấm sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha) trong đô thị và khu đông dân cư (trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ).

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt cho từng trường hợp sử dụng đèn pha như sau:

– Phạt tiền 60.000-100.000 đối với mô tô khi sử dụng đèn pha chiếu sáng trong khu vực đô thị, khu vực dân cư đông, khi tránh các xe đi ngược chiều.

– Phạt tiền 600.000-800.000 đồng đối với ô tô khi sử dụng đèn pha chiếu sáng trong khu vực đô thị, khu vực dân cư đông, khi tránh các xe đi ngược chiều

Thế Tam (Tổng hợp)