Hỏi: Con tôi (1 tuổi) đăng ký khám BHYT ban đầu ở bệnh viện tuyến xã ở Hải Phòng nhưng gia đình mới chuyển hộ khẩu lên Hà Nội. Vậy tôi có thể đổi nơi khám chữa bệnh cho con được không? (Cúc Anh, Hải Phòng) 

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 47 Quyết định 959/QĐ-BHXH, người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Ngoài ra, để đảm bảo quyền lợi khám chữa bệnh BHYT, trẻ em dưới 6 tuổi ngoài đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại tuyến xã, được đăng ký tại Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, ngành hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành; Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, Thành phố trực thuộc Trung ương; Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II.

Với trường hợp trên, khi chuyển hộ khẩu lên Hà Nội, bạn có thể thay đổi cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu cho bé vào đầu mỗi quý. Bên cạnh đó, vì con bạn dưới 6 tuổi nên có quyền ưu tiên đăng ký khám, chữa ở bệnh viện tuyến cao hơn.

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh BHYT ban đầu gồm:

– Thẻ BHYT.

– Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao có chứng thực)

– Đơn đề nghị đổi lại thẻ BHYT theo mẫu.

– Bản chính (hoặc bản sao có chứng thực) sổ hộ khẩu của cha mẹ, người giám hộ.

UBND cấp xã/phường nơi bạn chuyển hộ khẩu đến sẽ tiếp nhận hồ sơ và có trách nhiện làm việc với cơ quan BHXH để đổi lại thẻ BHYT. Trong thời gian chờ cap thẻ mới, con bạn vẫn được hưởng quyền lợi như bình thường.

Ngân Hà (Tổng hợp)