Hỏi: 3 ngày trước, một người chuyển nhầm 45 triệu đồng vào tài khoản của tôi. Đúng lúc gặp khó khăn tôi đã rút ra tiêu. Sau đó, ngân hàng liên lạc thông báo, yêu cầu tôi hoàn trả số tiền. Hiện tại, tôi không có khả năng chi trả, vậy nếu ngân hàng khởi kiện, mức phạt về hành vi này như thế nào? (Ngọc Ngân, Thái Nguyên) 

Trả lời:

Theo Điều 579, Bộ luật Dân sự 2015, người sử dụng, hưởng lợi từ tài sản của người khác mà không có căn cứ pháp luật phải hoàn trả cho chủ thể.

Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định, phạt tiền 1.000.000-2.000.000 đồng đối hành vi chiếm đoạt, sử dụng trái phép tài sản của người khác.

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điều 176 Bộ luật Hình sự 2015:

– Người cố tình không trả lại cho chủ sở hữu hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan chức năng tài sản trị giá 10.000.000-200.000.000 đồng; tài sản là di vật, cổ vật… bị phạt tiền 10.000.000-50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

– Phạm tội chiếm giữ tài sản trị giá 200.000.000 đồng trở lên hoặc bảo vật quốc gia, bị phạt tù 1-5 năm.

Với trường hợp trên, bạn đã cố ý sử dụng số tiền 45 triệu đồng chuyển nhầm và không có khả năng hoàn trả nên sẽ bị xử lý một trong hai hình thức:

– Ngân hàng, chủ sở hữu số tiền khởi kiện bạn ra tòa để yêu cầu trả lại số tiền trên. Đồng thời phạt hành chính 1.000.000-2.000.000 đồng về hành vi chiếm đoạt, sử dụng trái phép tài sản của người khác.

– Khởi tố về tội chiếm giữ trái phép tài sản. Về hành vi này, bạn có thể bị phạt 10.000.000-50.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Tùy thuộc các yếu tố cấu thành như hành vi, giá trị tài sản, tính chủ quan… tòa án sẽ quyết định hình phạt cho bạn.

Thế Tam (Tổng hợp)