Hỏi: Ôtô 4 chỗ của gia đình khi tham gia giao thông có bắt buộc phải trang bị bình cứu hỏa không? Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt như thế nào? (Văn Lâm, Hà Nội).

Trả lời:

Theo Điều 4 Thông tư 57/2015/TT-BCA và Điều 4 Nghị định số 104/2009/NĐ-CP, ôtô từ 4 chỗ ngồi trở lên; rơ-moóc hoặc sơ-mi rơ-moóc chở khách được kéo bởi ôtô; máy kéo; phương tiện giao thông đường bộ vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy nổ, phải trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ từ 4 chỗ ngồi trở lên phải trang bị một trong số các loại vật dụng sau:

– 1 bình bột dưới 4 kg.

– 1 bình bọt chữa cháy loại dưới 5 lít.

– 1 bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5 lít.

– 1 bình khí CO2 chữa cháy dưới 4 kg.

Như vậy, bất kỳ loại ôtô nào cũng phải tuân thủ quy định trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

Căn cứ vào Nghị định 167/2013, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 300.000-500.000 đồng đối với một trong những hành vi:

– Trang bị phương tiện PCCC không đầy đủ hoặc không đồng bộ.

– Không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định.

Thẩm quyền xử phạt thuộc về lực lượng CSGT, cảnh sát PCCC và chủ tịch UBND cấp xã/phường.

Hoa Liên (Tổng hợp)