Hỏi: Khi đang đi trên đường ôtô của tôi bị hỏng phải gọi xe cứu hộ kéo về. Vậy lúc này tôi có được ngồi cùng trên xe không và nếu xe của tôi chở thêm 1 người nữa có bị xử phạt? (Công Vinh, Hà Nội)

Trả lời:

Theo Điểm a, Khoản 1 và Điểm b, Khoản 3 Điều 29 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về xe kéo xe và xe kéo rơ moóc:

– Một ôtô chỉ được kéo theo một ôtô hoặc xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy và phải có người điều khiển, đồng thời hệ thống lái của xe đó phải còn hiệu lực.

Ngoài ra, không được chở thêm người trên xe được kéo gồm các phương tiện xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

Như vậy, một ôtô chỉ được kéo theo một ôtô hoặc xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được. Lúc này, xe được kéo phải có người điều khiển, tức là có người lái xe. Ngoài người lái thì trên xe được kéo không chở thêm bất kỳ người nào.

Với hành vi vi phạm chở thêm người khác trên xe được kéo bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

– Phạt tiền 600.000-800.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 1-3 tháng.

Thế Tam (Tổng hợp)