Hỏi: Tôi thấy trên đường có rất nhiều loại biển báo khác nhau, vậy biển báo hạn chế chiều cao được nhận biết như nào? Nếu vi phạm thì tôi sẽ bị xử phạt ra sao? (Văn Anh, Hà Nội).

Trả lời:

Theo quy định tại Phụ lục B ban hành kèm theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT, để báo hạn chế chiều cao của xe phải đặt biển số P.117 “Hạn chế chiều cao”. Cụ thể:

o to di vao duong gioi han chieu cao gay thiet hai tu 100 trieu dong co the bi xu ly hinh su
Biển số P.117 “Hạn chế chiều cao”.

– Biển số P.117 có hiệu lực cấm các xe (cơ giới và thô sơ) có chiều cao vượt quá trị số ghi trên biển không được đi qua, kể cả các xe được ưu tiên theo quy định (chiều cao tính từ mặt đường, mặt cầu đến điểm cao nhất của xe hoặc hàng).

– Trị số ghi trên biển là khoảng cách từ điểm cao nhất của mặt đường đến điểm thấp nhất của chướng ngại vật vượt trên đường trừ đi 0,5 m. Cho phép làm tròn số đến 0,1 m theo hướng điều chỉnh tăng (ví dụ: chiều cao thực là 4,75 m; trị số ghi trên biển là: 4,75-0,5 = 4,25 làm tròn = 4,3 m).

– Tất cả những vị trí trên đường có chướng ngại vật mà khoảng cách từ điểm cao nhất của mặt đường đến điểm thấp nhất của chướng ngại vật dưới 4,75 m đều phải đặt biển.

Tùy từng phương tiện mà người tham gia giao thông sẽ phải chịu các mức phạt khác nhau đối với lỗi vi phạm đi vào đường giới hạn chiều cao:

– Đối với ô tô: Theo Điểm b Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46, phạt tiền từ 800.000-1.200.000 đồng.

– Đối với xe mô tô: Theo Điểm i Khoản 4 Điều 6 quy định, phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng.

Nghị định 46 cũng xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm giao thông đường bộ, trong đó, phạt tiền từ 200.000-400.000 đồng đối với hành vi đi vào đường cấm.

Nếu hành vi vi phạm mà gây tai nạn gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác (từ 100 triệu đồng) thì tài xế có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 260 BLHS năm 2015 quy định tội “Vi phạm các quy định về tham gia giao thông”.

Hoàng Minh (Tổng hợp)