Nhà tôi đang ở có tổng diện tích 25 m2 với 3 tầng. Hiện nay, do nhu cầu sử dụng tăng, tôi muốn sửa chữa lên thêm 2 tầng, vậy có cần xin giấy phép xây dựng không? (Minh Hiệp, Hà Nội)  

Theo Khoản 3 Điều 89 Luật xây dựng 2014, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 89 cũng nêu, công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình được miễn giấy phép xây dựng.

Với trường hợp trên, thêm tầng đồng nghĩa với việc thay đổi quy mô, kết cấu chịu lực của công trình. Do đó, theo quy định trước khi sửa chữa chủ nhà cần phải có giấy phép xây dựng, cải tạo do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp. Cụ thể trường hợp này do UBND quận cấp phép.

Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng sửa chữa, cải tạo gồm:

– Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở (theo mẫu).

– Bản sao giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.

– Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.

Huyền Hương