Hỏi: Con tôi được 14 tháng tuổi nhưng cháu thường xuyên đau ốm, mỗi lần như vậy tôi hoặc chồng phải xin nghỉ việc để chăm sóc. Theo tôi biết thì BHXH có chế độ nghỉ chăm sóc con ốm, vậy quy định đó ra sao? (Hiền Anh, Cần Thơ)

Trả lời:

Theo Điều 25 Luật BHXH 2014, trong trường hợp phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh, người lao động được hưởng chế độ như sau:

– Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau là 20 ngày/năm nếu con dưới 3 tuổi; 15 ngày/năm nếu con từ đủ 3 đến dưới 7 tuổi.

– Trường hợp cả bố và mẹ cùng tham gia BHXH bắt buộc, có thể luân phiên hoặc cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau mà vẫn được hưởng chế độ.

Như vậy, với trường hợp con 14 tháng tuổi (dưới 3 tuổi) người lao động sẽ được nghỉ tối đa là 20 ngày/năm (không tính ngày nghỉ, lễ, tết). Nếu chồng bạn có tham gia BHXH cũng sẽ được hưởng chế độ tương tự. Tùy vào điều kiện, hai vợ chồng có thể luân phiên hoặc cùng nhau nghỉ để chăm sóc con.

Huyền Hương