Anh trai tôi có ngồi xem đánh bài, trong lúc chia bài hộ thì công an ập vào bắt quả tang, thu điện thoại và xe máy. Như vậy anh tôi có bị xử lý hình sự không? (Độc giả Huyền Hương, Hà Nội).

Theo Báo An Ninh Thủ Đô, điều 248 Bộ Luật Hình sự quy định về Tội đánh bạc như sau:

Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào có giá trị từ 2 triệu đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 5 đến 50 triệu đồng; cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 2 đến 7 năm: có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên; tái phạm nguy hiểm.

Trong trường hợp này, hành vi chia bài của anh trai bạn được nhận định là hành vi giúp sức cho việc đánh bạc được quy định tại khoản 2 Điều 20 BLHS.

Theo khoản 1 Điều 248, người giúp sức chỉ bị khởi tố khi tổng số tiền hay hiện vật thu được trong vụ án có giá trị trên 2 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng người giúp sức đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Ngược lại, nếu anh trai bạn không đáp ứng điều kiện này thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: Phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác.

Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Vũ Loan