Tôi sắp đi làm tài xế cho một doanh nghiệp vận tải hành khách theo tuyến cố định. Vậy cho tôi hỏi thời gian làm việc của người lái ô tô trong một ngày được quy định như thế nào và nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt ra sao? (Hoàng Tôn, Hà Nội).

Về thời gian làm việc của người lái ô tô, tại Khoản 1, Điều 65, Luật Giao thông đường bộ quy định không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ.

Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt nêu rõ:

Theo Điểm d, Khoản 6, Điều 23, khi điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Như vậy, bạn không được lái xe quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ. Nếu vi phạm, bạn sẽ bị phạt tiền theo quy định nêu trên, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng theo Điểm a, Khoản 8, Điều 23.

Vũ Loan