Đồng nghiệp của tôi vừa bị công an phát hiện khai man thông tin để cấp chứng minh thư. Vậy xin hỏi trường hợp này bị xử phạt như thế nào? (Hoàng Huyền, TP. HCM).

Theo quy định của pháp luật, mỗi cá nhân chỉ được cấp một chứng minh nhân dân và đăng ký hộ khẩu thường trú tại một nơi trong cùng một thời điểm. Việc sử dụng cùng một lúc hai chứng minh nhân dân là trái với quy định của pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính tùy theo tính chất, mức độ vi phạm.

Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân như sau:

Khai man thông tin để được cấp chứng minh thư có thể bị phạt 4 triệu đồng
Ảnh minh họa.

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 100-200 nghìn đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

– Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền.

– Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân.

– Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

Phạt tiền 1-2 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

– Sử dụng chứng minh nhân dân của người khác để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

– Tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân.

– Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

Phạt tiền 2-4 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

– Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp chứng minh nhân dân.

– Làm giả chứng minh nhân dân.

– Sử dụng chứng minh nhân dân giả.

Như vậy, nếu đồng nghiệp của bạn khai man thông tin để được cấp chứng minh thư nhân dân thì có thể bị phạt tiền đến tối đa đến 4 triệu đồng.

Vũ Loan