Bác tôi làm giúp việc cho một gia đình. Chủ nhà đó yêu cầu giữ lại giấy khai sinh và chứng minh thư của bác tôi để làm tin. Tôi muốn hỏi, việc giữ giấy tờ tùy thân của người giúp việc như này có bị xử phạt không?

Trả lời: Theo mục 14, điều 17, Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về vi phạm quy định về lao động là người giúp việc gia đình như sau:

“14. Sửa đổi, bổ sung Khoản 2 Điều 20 như sau:

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân của người giúp việc gia đình”.

Đối chiếu trường hợp của bác bạn với quy định trên, bác bạn có thể yêu cầu phía gia đình chủ nhà trả lại Chứng minh thư để đảm bảo quyền lợi cho cả hai bên.

Chủ nhà giữ Giấy tờ tùy thân của người giúp việc bị phạt tới 15 triệu đồng. (Ảnh minh họa)

Hoa Liên