Tại chung cư nơi tôi đang sinh sống có một số hộ gia đình thường xuyên vứt rác xuống hệ thống thoát nước thải gây mất vệ sinh. Vậy xin hỏi hành vi này có bị xử phạt hay không và mức xử phạt là bao nhiêu? (Độc giả Minh Tâm, Hà Nội).

Đối với trường hợp nêu trên, hành vi vứt rác thải không đúng nơi quy định có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 20 Nghị định 155/2016 về Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, cụ thể:

Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền 500.000 – 1.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ đầu, mẩu và tàn thuốc lá không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

– Phạt tiền 1 – 3 triệu đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

– Phạt tiền 3 – 5 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

– Phạt tiền 5 – 7 triệu đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.

Theo quy định trên, tùy từng trường hợp cụ thể, hành vi vứt rác thải xuống hệ thống thoát nước có thể bị xử phạt hành chính đến 7 triệu đồng.

Vũ Loan