Hỏi: Khi bị CSGT bắn tốc độ và yêu cầu dừng lại để kiểm tra, xử phạt, tôi có quyền yêu cầu họ cho xem hình ảnh vi phạm hay không và mức xử phạt đối với hành vi chạy quá tốc độ là bao nhiêu? (Hoàng Tuấn, Hải Phòng).

Trả lời:

Tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định: Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông qua các thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, CSGT thực hiện lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định.

Nếu người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì CSGT phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu tại chỗ.

Trường hợp CSGT chưa thể cung cấp ngay hình ảnh ghi lại lỗi vi phạm thì sẽ lập biên bản, ghi rõ chưa thể cung cấp hình ảnh lỗi vi phạm. Sau đó, hẹn người vi phạm đến trụ sở để cung cấp hình ảnh lỗi vi phạm.

Khi người vi phạm có mặt tại nơi hẹn, CSGT sẽ cung cấp hình ảnh bắn tốc độ tại thời điểm dừng xe, rồi ra quyết định xử phạt. Trường hợp CSGT không cung cấp được hình ảnh vi phạm thì phải hoàn toàn chịu trách nhiệm.

Về mức phạt với hành vi chạy quá tốc độ được quy định tại Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP như sau:

Đối với người điều khiển xe máy:

  • Chạy quá tốc độ từ 5-10 km: phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng.
  • Chạy quá tốc độ từ 10-20 km: phạt tiền từ 500.000-1 triệu đồng.
  • Chạy quá tốc độ từ 20 km trở lên: phạt tiền từ 3-4 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 1-3 tháng.

Đối với người điều khiển ô tô:

  • Chạy quá tốc độ từ 5-10 km: phạt tiền từ 600.000-800.000 đồng.
  • Chạy quá tốc độ 10-20 km: phạt tiền từ 2-3 triệu đồng.
  • Chạy quá tốc độ từ 20-35 km: phạt tiền từ 5-6 triệu đồng.
  • Chạy quá tốc độ từ 35 km trở lên: phạt tiền từ 7-8 triệu đồng.

Ngoài bị phạt tiền, người điều khiển xe có hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-5 tháng. Riêng trường hợp vi phạm quá tốc độ từ 35 km trở lên bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Vũ Loan