Thời gian vừa qua, MXH tràn lan hình ảnh đôi mắt sưng đỏ, nhiều vết sẹo lớn do bấm mí và cắt bọng mỡ mắt của 1 người phụ nữ. Được biết, chị là nạn nhân của 1 cơ sở cắt tóc, gội đầu. Vậy, tôi muốn hỏi, chủ cơ sở cắt tóc mà hành nghề thẩm mỹ khi không được phép sẽ bị xử lý như thế nào? 

Việc chủ cơ sở cắt tóc gội đầu Kelly Tran vi phạm không có giấy phép hoạt động sẽ bị xử lý theo quy định tại điểm a khoản 6 Điều 29 Nghị định 176/2013/NĐ-CP, quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế ngày 14 tháng 11 năm 2013.

Theo đó, Điều 29. Vi phạm quy định về điều kiện hoạt động và sử dụng giấy phép hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

Mắt chị L.A. sau khi cắt mí và bóc mỡ tại cơ sở cắt tóc, gội đầu Kelly Tran (Ảnh: Trí thức trẻ).

6. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh mà không có giấy phép hoạt động hoặc đang trong thời gian bị đình chỉ hoạt động;

b) Cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh vượt quá phạm vi chuyên môn được ghi trong giấy phép hoạt động, trừ trường hợp cấp cứu;

c) Triển khai thí điểm hoặc áp dụng kỹ thuật, phương pháp mới trong khám bệnh, chữa bệnh mà chưa được phép của Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế.

Vậy chủ cơ sở cắt tóc, gội đầu thực hiện hành vi bấm mí, bóc mỡ cho khách hàng mà chưa có giấy phép hành nghề, đồng thời cơ sở vật chất không đạt yêu cầu sẽ bị phạt tiền từ 50.000.000 – 70.000.000 đồng.

Ngân Hà