Sở Y tế thừa nhận cấp thuốc dưỡng thai thành thuốc phá thai nhưng cho rằng: “dễ dẫn đến sẩy thai chứ không đủ gây ra thai chết lưu; ngoài ra, khi xảy ra sự cố là do phần mềm VNPT”. Nhưng VNPT khẳng định không có liên quan.

Ngày 4/4, ông Nguyễn Văn Thái, Giám đốc VNPT Tiền Giang, cho biết đã có văn bản báo cáo tập đoàn viễn thông với nội dung khẳng định vụ cấp nhầm thuốc phá thai cho 3 thai phụ ở huyện Tân Phước (tỉnh Tiền Giang) là hoàn toàn không liên quan gì đến phần mềm của VNPT như Giám đốc Trung tâm Y tế (TTYT) huyện Tân Phước phát ngôn với báo chí, theo Báo Người Lao Động.

Phần mềm VNPT HIS. (Ảnh chụp màn hình)

Theo ông Thái, đơn thuốc trên phần mềm VNPT HIS có đầy đủ thông tin theo yêu cầu của Bộ Y tế. Việc kê đơn thuốc cho bệnh nhân do BS điều trị chỉ định đã có đầy đủ thông tin: tên thuốc, hàm lượng, số lượng và hướng dẫn sử dụng. “Việc nhầm lẫn là do nhân viên cấp phát thuốc chưa đúng loại thuốc trong đơn”, ông Thái khẳng định.

Trước đó, ngày 3/4, ông Trần Thanh Thảo, Giám đốc Sở Y tế Tiền Giang, ký thông cáo báo chí cho biết đã chỉ đạo TTYT huyện Tân Phước “họp hội đồng kỷ luật xem xét, xử lý sai phạm phù hợp đối với dược sĩ và nữ hộ sinh đã cấp nhầm thuốc cho bệnh nhân”.

VNPT Tiền Giang khẳng định cấp nhầm thuốc không liên quan đến phần mềm VNPT. (Ảnh: Người Lao Động)

Theo thông cáo báo chí, có 3 trường hợp đã cấp nhầm thuốc dưỡng thai thành thuốc phá thai cho thai phụ.

Cụ thể, trường hợp của chị Huỳnh Thị Kim Cúc (32 tuổi, ngụ ấp Tân Hưng Đông, xã Tân Hòa Tây, huyện Tân Phước) nhập viện ngày 7/3 với chẩn đoán “dọa sẩy thai/thai khoảng 7 tuần” và xuất viện ngày 9/3. BS điều trị chỉ định Miproton 100 mg 2 viên, ngày uống 2 lần. Khi xuất viện, BS chỉ định thêm 20 viên Miproton 100 mg, uống trong 5 ngày.

Thai phụ thứ hai là chị Mai Bích Ngân (25 tuổi, ấp Mỹ Đức, xã Mỹ Phước) nhập viện ngày 5/3 với chẩn đoán “dọa sẩy thai/thai khoảng 8 – 9 tuần”. Chiều 9/3, khi xuất viện, BS chỉ định toa 20 viên Miproton 100 mg, ngày uống 2 lần, trong 5 ngày…

Thay vì cấp Miproton 100 mg, nhân viên khoa dược đã thiếu kiểm tra đối chiếu nên phát nhầm thành thuốc Misoprotol 200 mg. Sau đó, nữ hộ sinh cũng thiếu kiểm tra đối chiếu khi cấp thuốc…

Ở trường hợp chị Cúc, đến tối cùng ngày, chị Cúc đau bụng, ra huyết âm đạo nên quay lại khám và nhân viên y tế phát hiện việc phát nhầm thuốc, đã giải thích và tư vấn. Do không yên tâm nên chị Cúc đã về nhà và sau đó tự đến Bệnh viện Phụ sản Tiền Giang siêu âm lại, chẩn đoán thai 7 tuần 3 ngày đã chết lưu.

Trường hợp thứ 3 là chị Dương Diễm My (30 tuổi, thai khoảng 5 tuần) cũng bị cấp thuốc nhầm tương tự nhưng may là chị chưa uống, nhân viên y tế đã kịp liên hệ thu hồi lại.

Sau khi sự cố xảy ra, TTYT huyện Tân Phước đã họp hội đồng chuyên môn và kết luận “có sai sót cấp phát nhầm thuốc cho người bệnh”, đồng thời “đã đình chỉ công tác đối với dược sĩ và 2 nữ hộ sinh có liên quan”.

Hội đồng của Sở Y tế Tiền Giang kết luận: Nguyên nhân xảy ra sự cố là do nhân viên khoa dược và khoa sản chưa thực hiện đầy đủ quy trình cấp phát thuốc, thiếu kiểm tra đối chiếu nên dẫn tới việc cấp phát thuốc chưa đúng theo đơn thuốc được BS chỉ định.

Riêng trường hợp chị Cúc, sở cho rằng nguyên nhân dẫn tới thai chết lưu chưa thể khẳng định là do thuốc Misoprotol vì trước đó thai rất yếu. Mặt khác, thuốc Misoprotol chỉ có tác dụng làm mềm cổ tử cung, tăng co bóp cơ tử cung, dễ dẫn đến sẩy thai chứ không đủ gây ra thai chết lưu.

Đặc biệt, khi báo chí phát hiện sự việc cấp nhầm thuốc dưỡng thai thành thuốc phá thai, Giám đốc TTYT huyện Tân Phước cho rằng do phần mềm VNPT không cập nhật dẫn đến cấp nhầm thuốc cho thai phụ.

Hoàng Kỳ