Hỏi: Do mới lái ô tô nên hôm trước tôi bị CSGT nhắc nhở vì dừng xe sai quy định. Vậy những yêu cầu cụ thể về việc dừng đỗ xe ra sao? Nếu vi phạm mức phạt là bao nhiêu? (Đặng Luân, TP. HCM)

Trả lời:

Theo Khoản 3 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008, người dừng/đỗ xe phải tuân thủ các quy định sau:

  • Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết.
  • Chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn. Nếu đỗ chiếm một phần đường, phải đặt biển báo hiệu nguy hiểm phía trước và phía sau để người điều khiển phương tiện khác biết.
  • Cho xe dừng/đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy. Trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng/đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của xe.
  • Trường hợp có các điểm dừng/đỗ xe, phải dừng/đỗ xe đúng vị trí.
  • Không mở cửa xe hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn.
  • Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái.
  • Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 18 và Điều 19 của luật cũng quy định không được dừng, đỗ xe tại các vị trí sau:

  • Bên trái đường một chiều.
  • Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất.
  • Trên cầu, gầm cầu vượt.
  • Song song với một xe khác đang dừng, đỗ.
  • Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường.
  • Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 m tính từ mép đường giao nhau.
  • Nơi dừng xe buýt.
  • Trước cổng và trong phạm vi 5 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức.
  • Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe.
  • Trong phạm vi an toàn của đường sắt.
  • Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
  • Không được dừng, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước.
  • Không được được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.
  • Phải cho xe dừng đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải cách xa không quá 0,25 m. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng, đỗ xe ở vị trí cách ôtô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 m.

Về mức phạt, theo Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

  • Phạt tiền 100.000-200.000 đồng với hành vi dừng xe, đỗ xe vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều 18.
  • Phạt tiền 300.000- 800.000 đồng nếu dừng xe, đỗ xe vi phạm Khoản 4 Điều 18 và điều 19.
  • Đỗ xe nơi có biển cấm dừng, đỗ xe bị phạt tiền 600.000-800.000 đồng.

Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện; xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Thế Tam (Tổng hợp)