Uống bao nhiêu chén rượu khi lái xe sẽ bị phạt; Quên bằng lái xe khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào; Khi nào dừng, đỗ xe bị xử phạt… Trả lời đúng các câu hỏi dưới đây có thể giúp bạn tránh bị xử phạt giao thông vào những ngày đầu năm mới. 

Uống bao nhiêu chén rượu khi lái xe sẽ bị phạt?

Khoản 8 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 nghiêm cấm hành vi “điều khiển xe ôtô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn”, “điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở…”.

Như vậy, đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo, xe máy chuyên dùng thì chỉ cần xác định trong máu có nồng độ cồn, không quy định nồng độ cồn tối thiểu là bao nhiêu sẽ bị nghiêm cấm.

Kiểm tra nồng độ cồn (Ảnh: Báo Thanh Niên)

Lái xe khi nồng độ cồn vượt quá mức cho phép bị phạt thế nào?

Theo Điều 5 nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định các mức phạt đối với hành vi vượt quá nồng độ cồn cho phép đối với người điều khiển, người ngồi trên xe ôtô và các loại xe tương tự xe ôtô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

– Chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở chịu mức phạt 2-3 triệu đồng; tước bằng lái xe 1-3 tháng.

– Vượt quá 50-80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25-0,4 miligam/lít khí thở thì bị phạt 7-8 triệu đồng; tước bằng lái xe 3-5 tháng.

– Vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/lít khí thở sẽ bị phạt 16-18 triệu đồng; tước bằng lái xe 4-6 tháng.

Theo điều 6 nghị định này, mức phạt đối với người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

– Phạt tiền 1-2 triệu đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/lít khí thở; tước bằng lái xe 1-3 tháng.

– Phạt tiền 3-4 triệu đồng với người điều khiển xe thực hiện một trong các vi phạm sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/lít khí thở; tước bằng lái xe 3-5 tháng.

Cảnh sát giao thông xử phạt chủ yếu dựa trên việc đo nồng độ cồn trong hơi thở. Với nồng độ cồn trong máu vì phức tạp hơn nên chỉ xét nghiệm khi có đủ các yếu tố theo quy định của pháp luật.

Bí kíp giúp bạn tránh bị xử phạt giao thông ngày đầu năm
Ảnh minh họa.

Quên bằng lái xe khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào?

Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

– Đăng ký xe.

– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này.

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại điều 55 của Luật này.

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Theo điểm c khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe môtô và các loại xe tương tự xe môtô không mang theo Giấy phép lái xe sẽ bị phạt tiền từ 80.000-120.000 đồng, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 điều này.

Ngoài ra, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực cũng bị phạt tiền từ 80.000-120.000 đồng.

Đối với người điều khiển ôtô, xe máy kéo và các loại xe tương tự ôtô bị phạt tiền từ 200.000-400.000 đồng khi không mang theo Giấy phép lái xe, đăng ký xe hoặc Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Khi nào dừng, đỗ xe bị xử phạt?

Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông, phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng đối với các hành vi sau:

– Dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết.

– Đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy mà không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định.

Phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng

– Đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường.

– Dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường.

– Đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn.

Phạt tiền từ 600.000-800.000 đồng

– Không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt.

– Dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, vị trí bên trái đường một chiều, trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất, trên cầu, gầm cầu vượt…

– Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25m.

Phạt tiền từ 800.000-1.200.000 đồng

– Điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà.

– Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông.

Cảnh sát có phạt chở quá người trong ôtô gia đình?

Theo điểm c khoản 1 điều 14 Thông tư 01/2016/TT-BCA, cảnh sát giao thông có quyền thực hiện việc kiểm soát số người trên phương tiện tham gia giao thông đường bộ so với nội dung quy định tại các loại giấy tờ. Do vậy, cảnh sát giao thông có quyền kiểm đếm xem số người chở trong xe ôtô có phù hợp hay không.

Trường hợp chở quá số người quy định thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP: Phạt tiền từ 400.000-600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40 triệu đồng, nếu chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10-15 chỗ, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16-30 chỗ, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 điều này.

Người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn có bị xử phạt?

Theo Nghị định 46/2016, cảnh sát sẽ phạt tiền tài xế từ 100.000-200.000 đồng với mỗi người ngồi trên ôtô mà không thắt dây an toàn tại vị trí có trang bị dây khi xe đang chạy. Quy định trước đó chỉ bắt buộc tài xế và người ngồi ở ghế trước cạnh tài xế phải thắt dây an toàn.

Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) cho biết, đây là lỗi phụ, cảnh sát giao thông chỉ kiểm tra lỗi này khi kèm theo một lỗi vi phạm nào đó của tài xế. Chẳng hạn, khi xử phạt tài xế xe khách chở quá số người quy định, cảnh sát lên xe kiểm tra, phát hiện hành khách ngồi ở ghế có dây an toàn mà không thắt thì sẽ phạt tài xế lỗi này.

Hoàng Minh