Hỏi: Bố tôi tuổi cao, bị điếc và có nhu cầu dùng máy trợ thính. Tuy nhiên, số tiền mua máy khá cao so với điều kiện gia đình. Vậy BHYT có chi trả chi phí trường hợp này không? (Phương Oanh, Hà Nam)

Trả lời:

Điều 23 Văn bản hợp nhất số 01/VBHN-VPQH hợp nhất Luật BHYT năm 2014, các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm:

  1. Chi phí trong trường hợp đã được chi trả: khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con, khám bệnh sàng lọc…
  2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng.
  3. Khám sức khỏe.
  4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
  5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, trừ trường hợp đình chỉ thai nghén do bệnh lý của thai nhi hay sản phụ.
  6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
  7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.
  8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm: chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
  9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.
  10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
  11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
  12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Đối chiếu các quy định trên, bố bạn không được BHYT thanh toán chi phí mua máy trợ thính.

Hoàng Kỳ (Tổng hợp)