Anh L.V.N. (31 tuổi, Quảng Bình) được đưa vào bệnh viện Hoàn Mỹ Đà Nẵng cấp cứu trong tình trạng choáng, vã mồ hôi, lơ mơ, tụt huyết áp, nhịp tim rối loạn khi đang bóc u bã đậu tại phòng khám tư.

Dân Trí đưa tin, anh N. đang thực hiện tiểu phẫu bóc u bã đậu ở một phòng khám tư nhân thì đột nhiên xuất hiện các triệu chứng trên.

Tại bệnh viện Hoàn Mỹ Đà Nẵng, kết quả xét nghiệm máu cho thấy, bệnh nhân N. bị nhiễm toan chuyển hóa rất nặng, tổn thương gan, thận cấp, tổn thương cơ tim cấp, rối loạn nhịp tim.

Các bác sĩ Khoa Hồi sức tích cực, đã chẩn đoán bệnh nhân bị ngộ độc thuốc Lidocain và ngay lập tức truyền nhũ tương Lipid trung hòa Lidocain trong máu, điều chỉnh toan máu, bù dịch và điều chỉnh rối loạn nhịp tim.

Sau 2 giờ điều trị tích cực, tình trạng toan máu cải thiện, huyết động ổn, rối loạn nhịp tim của bệnh nhân đã được kiểm soát. Hiện anh N. đã tỉnh táo hoàn toàn, các thông số xét nghiệm về bình thường.

Bác sĩ Phạm Hữu Huyền, Trưởng Khoa Hồi sức Tích cực chống độc, trao đổi với Zing, Lidocain là loại thuốc gây tê được sử dụng nhiều không chỉ ở bệnh viện mà còn ở các phòng khám tư để thực hiện các tiểu phẫu như nhổ răng, mổ bóc u ,khâu vết thương, phẫu thuật thẩm mỹ…

Trường hợp ngộ độc thuốc nếu không được chẩn đoán chính xác và xử trí kịp thời thì tỷ lệ tử vong rất cao.

(Tổng hợp)

CLIP HAY