Công dân không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi mới chứng minh nhân dân có thể bị phạt tới 200.000 đồng.

Theo ghi nhận của PV Lao Động, hiện nay, nhiều địa phương đang triển khai cấp Căn cước công dân (CCCD) gắn chíp. Lực lượng công an các địa phương cũng đã tăng cường thời gian, thậm chí bố trí cả thời gian làm việc ngoài giờ hành chính, ban đêm để hỗ trợ người dân.

Bộ Công an cho biết, dự kiến, đến trước ngày 1.7.2021, trên cả nước sẽ cấp khoảng 50 triệu thẻ căn cước công dân mới đối với các trường hợp đủ điều kiện được cấp thẻ, ưu tiên cấp cho các cá nhân từ 14 tuổi trở lên và thường xuyên thực hiện các giao dịch.

Một số ý kiến băn khoăn về việc đang sử dụng chứng minh nhân dân (CMND) và có thông báo được đổi sang thẻ căn cước công dân CCCD gắn chíp, nếu không thực hiện đi đổi thì có bị phạt hay không?

Liên quan tới vấn đề này, trao đổi với PV Lao Động, luật sư Nguyễn Danh Huế – Đoàn LS TP.Hà Nội cho biết: Để thực hiện thủ tục đổi CCCD gắn chíp công dân phải thực hiện việc điền vào tờ khai theo mẫu do Bộ Công an quy định.

Cùng với đó, theo quy định của Luật Căn cước công dân 2014 và các văn bản pháp luật liên quan vẫn chưa đặt ra cơ chế xử phạt về việc không đổi thẻ CCCD mà chỉ có quy định về việc xử phạt liên quan đến CMND.

Cụ thể Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi CMND.

Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định: Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân đó là:

Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng; Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được; Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh; Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Đồng thời, trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

“Như vậy, công dân nếu thuộc 5 trường hợp phải đổi và 1 trường hợp phải đề nghị cấp lại nêu trên (hiện tại khi đổi/cấp lại từ CMND thì công dân sẽ được cấp CCCD gắn chíp) mà không thực hiện thủ tục cấp đổi/cấp lại sang CCCD gắn chíp sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 200.000 đồng” – LS Nguyễn Danh Huế cho biết.

Nguồn: Báo Lao Động

Có thể bạn quan tâm:

Trung Quốc cho ‘thổi bay’ tượng Phật Quan Âm cao nhất thế giới

Quảng Bình: Đã chuẩn bị lo hậu sự, chàng trai bất ngờ khỏi bệnh ung thư máu