Với tiền mệnh giá 500 đồng, phí đổi là 1 ăn 1, cao gấp đôi so với năm ngoái.

Những ngày đầu tháng 12, nhiều cơ sở kinh doanh dịch vụ đổi tiền trên đường Sư Vạn Hạnh (Q.10, TP. HCM) đã công bố mức phí đổi tiền với quảng cáo thấp hơn phí trên thị trường và kèm quà tặng, theo Thanh Niên.

Theo đó, các loại tiền mệnh giá cao phí đổi tương ứng 200.000 đồng là 5% trên tổng số tiền (thấp hơn phí trên thị trường 1%); 100.000 đồng là 6%; 50.000 đồng là 7%; 20.000 đồng là 8%, 10.000 đồng là 9%; 2.000 và 5.000 đồng là 10%.

Tuy nhiên, để đổi tiền mệnh giá 1.000 đồng, khách sẽ phải trả phí lên tới 30%, mệnh giá 500 đồng là 80 – 90, có khi là 100%.

Theo nhận định trên báo Thanh niên, phí đổi tiền mệnh giá 500 đồng trên thị trường hiện đang cao hơn so với năm 2016 rất nhiều, năm ngoái chỉ vào khoảng 50% trên số tiền đổi, năm nay đã tăng gấp đôi.

Không chỉ đối với tiền giấy, những tiền đồng liên quan đến Tết Nguyên đán 2018 – “năm tuổi con chó” cũng được đẩy giá cao. Cụ thể, đồng 2 USD hình con chó mạ vàng (cùng với bao da và tờ chứng nhận) giá 400.000 đồng/tờ. Hiện chưa đến thời điểm nóng nhất nên giá tờ 2 USD này được chào bán ở mức 349.000 đồng/tờ.

Bên cạnh đó, thị trường còn xuất hiện những loại tiền xu, tiền giấy có hình chó, như cặp đồng tiền xu được đúc bằng niken có mạ vàng, mạ bạc bên ngoài… Giá đồng xu mạ vàng 200.000 đồng/xu, còn đồng mạ bạc là 150.000 đồng/xu, nếu lấy 1 cặp sẽ có giá 300.000 đồng.

Hay đồng 1 triệu USD hình chú chó có giá 25.000 đồng, tiền hình con chó Belarus 5 rubles giá 25.000 đồng, tờ tiền chú chó sói mạnh mẽ Lithuania loại 500 talonu phát hành năm 1993 có giá 40.000 đồng/tờ…

Từ nhiều năm nay, người kinh doanh dịch vụ đổi tiền dịp Tết ngày càng “phát tài”. Tuy nhiên, đã có nhiều trường hợp người làm dịch vụ này bị phạt vì ham lợi nhuận, đẩy mức phí đổi tiền lên quá cao.

Theo Luật sư, Thạc sỹ Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội) trả lời độc giả báo Vnexpress, với những người vi phạm quy định về hoạt động đổi tiền có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 5 Điều 30 Nghị định 96/2014/NĐ-CP ngày 17/10/2014, phạt tiền từ 20.000.000 đến 40.000.000 đồng với việc đổi tiền không đúng quy định của pháp luật.

Ngân Hà

Xem thêm:

Chia Sẻ

Clip hay