Gia đình đã làm đơn gửi cơ quan chức năng yêu cầu làm rõ nguyên nhân cái chết sau khi nữ bệnh nhân tử vong bất thường tại bệnh viện. 

Sáng ngày 13/4, chị Nguyễn Thị Vân (SN 1990) có dấu hiệu nóng sốt, đau bụng, nôn nên gia đình đưa chị đến Bệnh viện Đa khoa khu vực miền núi phía Bắc Quảng Nam (thị trấn Ái Nghĩa, huyện Đại Lộc) để cấp cứu.

Báo Người Lao Động đưa tin, tại đây, chị Vân được cho uống 2 viên thuốc kháng sinh và chuyển sang khu vực bên cạnh tiếp tục theo dõi. Tuy nhiên, chỉ khoảng nửa giờ sau khi uống thuốc, chị Vân có dấu hiệu khó thở, toàn thân tím tái và được chuyến tới Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng cấp cứu, nhưng tới khoảng 10h sáng cùng ngày, gia đình chị được thông báo bệnh nhân đã tử vong.

Trao đổi về sự việc, bác sĩ Tô Mười – Giám đốc Bệnh viện Đa khoa khu vực miền núi phía Bắc Quảng Nam cho biết, theo hồ sơ bệnh án, bệnh viện tiếp nhận bệnh nhân có thẻ bảo hiểm y tế mang tên Nguyễn Thị Hồng Liên (29 tuổi, ngụ thôn Ngọc Thạch, xã Đại Hồng – chị Vân mượn thẻ bảo hiểm y tế của chị Liên) trong tình trạng bị đau bụng, nôn mửa, trước đó có triệu chứng đi ngoài lỏng, sốt cao; bệnh nhân hoàn toàn tỉnh táo.

Tại thời điểm cấp cứu cho bệnh nhân lúc 7h10 ngày 13/4, ê kíp trực do bác sĩ Nguyễn Bảy đảm nhận đã thực hiện đầy đủ các bước đầu như siêu âm tổng quát, xét nghiệm máu, đo huyết áp, đo thân nhiệt,…

Qua xét nghiệm, các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân bị viêm dạ dày cấp nên đã cho bệnh nhân uống 2 viên kháng sinh và tiếp tục theo dõi. Khoảng 8h sáng, bệnh nhân có dấu hiệu mệt mỏi, khó thở, đo điện nhịp tim xuất hiện nhịp nhanh thất (bình thường nhịp tim 70 – 80 lần/phút, trường hợp này 150 – 160 lần/phút).

Vì tim đập quá nhanh khiến co bóp của tim không hiệu quả, huyết áp tụt nhanh. Bệnh viện đã tập trung xóa rối loạn nhịp bằng sốc điện (4 lần) và cho thuốc điều trị rối loạn nhịp tim, nâng huyết áp song vẫn không cắt được nhịp nhanh thất. Sau đó, bệnh nhân được chuyển ra Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng cấp cứu nhưng không qua khỏi.

Theo ông Mười, nguyên nhân khiến nữ bệnh nhân tử vong không phải do sốc thuốc như gia đình nghi ngờ. Ông giải thích với PV báo Người Lao Động: “Bệnh nhân có tiền sử bệnh lý tim mạch, theo người nhà cho biết đã từng nhiều lần ngất xỉu, toát mồ hôi…, lúc đó đột ngột xuất hiện một rối loạn nhịp tim rất nặng là rối loạn nhịp thất. Trong các loại rối loạn nhịp thì nguy hiểm nhất là rối loạn nhịp thất. Chúng tôi đã cố gắng hết sức nhưng không thể cứu được”.

Sáng nay (14/4), ông Nguyễn Văn Hai – Giám đốc Sở Y tế Quảng Nam cho biết, bệnh viện đã báo cáo nhanh về sự việc.

Liên quan đến việc bệnh nhân tử vong bất thường ở bệnh viện, trước đó, tại Thanh Hóa, ngày 8/3, Bệnh viện Đa khoa huyện Thường Xuân ghi nhận một nữ bệnh nhân được người nhà đưa đến cấp cứu trong tình trạng đau bụng, sau khi được bác sĩ tiêm thuốc giảm đau, bệnh nhân đã tử vong.

nu benh nhan tu vong
Bệnh viện Đa khoa huyện Thường Xuân (Thanh Hóa), nơi xảy ra vụ việc. (Ảnh: vnexpress.net)

Theo báo cáo của Bệnh viện Đa khoa huyện Thường Xuân, vào lúc 21h15 ngày 8/3, tại khoa Nội tổng hợp của bệnh viện có tiếp nhận bệnh nhân Lương Thị Hương (42 tuổi, xã Lương Sơn, huyện Thường Xuân, Thanh Hóa), chẩn đoán “cơn đau dạ dày cấp”. Đến 23h50, bệnh nhân đang truyền dịch lên cơn đau vùng thượng vị, bác sĩ khám và cho xử trí thuốc Atropin + Dimedron; tiếp sau đó, bệnh nhân có biểu hiện lên cơn co giật, tím tái nhẹ, không nói được, mạch bằng không, huyết áp bằng không, ngừng thở, tim khó nghe.

Theo ông Lê Hữu Uyển, người phát ngôn báo chí (Sở Y tế Thanh Hóa), bệnh nhân được chẩn đoán ngừng tuần hoàn nghi do sốc phản vệ, chuyển khoa cấp cứu, có biên bản hội chẩn của ban trực với chẩn đoán, ngừng hô hấp do sốc phản vệ tiên lượng tử vong. Thời gian cấp cứu tích cực đến hồi 0h56 không có kết quả, bệnh nhân tử vong.

Cho rằng chị Hương tử vong có lỗi của bác sĩ, người nhà bệnh nhân sau đó đã đến đòi lãnh đạo bệnh viện trả lời về nguyên nhân cái chết. Khoảng 2h ngày 9/3, công an đã có mặt niêm phong toàn bộ hồ sơ, giấy tờ và khám nghiệm pháp y.

Hòa An tổng hợp

Xem thêm:

Bài Liên Quan

Quảng Cáo:

loading...

Clip hay: